Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)
  • Author
    Posts
  • #1909

    Mr Hỏi Giúp
    Moderator

    Người hỏi: Thanh Vân
    Câu hỏi:
    Xin Thong Thả cho biết doanh nghiệp của chúng tôi mới thành lập, nhân viên kế toán còn mới nên làm có khá chậm. Tôi muốn hỏi nếu nhân viên của chúng tôi không kịp nộp báo cáo cho cơ quan thuế thì có bị xử phạt không? Mức xử phạt khi kê khai chậm thuế là như thế nào?

    Xin cảm ơn!

    #1911

    Ms Đáp Giùm
    Moderator

    Chào chị, hiện nay việc xử phạt nộp chậm hồ sơ kê khai thuế được quy định tại Điều 9 – NĐ 98/2007/NĐ-CP và NĐ 13/2009/NĐ-CP
    Cụ thể như sau:
    Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.

    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.

    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.

    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.

    6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.

    7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

Viewing 2 posts - 1 through 2 (of 2 total)

You must be logged in to reply to this topic.